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TANGAZO LA SERIKALI NA. 42 la tarehe 24/1/2025 
 

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA, 
(SURA YA 410) 

_______  
 

KANUNI  
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya Kifungu cha 129) 

 
KANUNI ZA MAREKEBISHO YA KANUNI ZA UNUNUZI WA UMMA  

ZA MWAKA 2025 
 

Jina 
 
 
TS. Na. 
518 la 2024 

 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 
Marekebisho ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2025 na zitasomwa pamoja na Kanuni za Ununuzi wa 
Umma, za Mwaka 2024 ambazo katika Kanuni hizi 
zinarejewa kama “Kanuni kuu”. 

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 4 
 

 2. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
4(1) kwa kuongeza maneno “kwa mujibu wa Sheria za 
Tanzania na mikataba ya kimataifa iliyoridhiwa na 
Tanzania inayosimamia mazingira” mara baada ya neno 
“ugavi”. 

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 5 

 3. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 5- 
(a) kwa kuongeza mara baada ya Kanuni ndogo ya 

(6) Kanuni Ndogo ifuatayo: 
  “(7) Kwa madhumuni ya Kanuni 

Ndogo ya (6) na kwa kuzingatia Kanuni ya 
167, kampuni au wakala unaoitegemea 
taasisi nunuzi utachukuliwa kuwa sehemu 
ya taasisi nunuzi husika.”; na 

 (b) kwa kubadili mpangilio wa Kanuni Ndogo ya 
(7) kuwa Kanuni Ndogo ya (8).  

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 7 

 4. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
7(6)(e) kwa kufuta maneno “zisizo za ushauri elekezi”. 
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Marekebisho 
ya Kanuni ya 
23 

 5. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
23(8) kwa kuongeza maneno “ambazo zitapaswa 
kuthibitishwa au kuhakikiwa na benki za ndani au 
kampuni za bima za ndani zinazotambulika” mara baada 
ya neno “yoyote” lililopo mwishoni. 

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 
40 

 6. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
40-  

(a) kwa kufuta maneno “iliyopewa tuzo ya 
mkataba wa ununuzi” katika Kanuni Ndogo ya 
(1); 

 (b) kwa kufuta Kanuni Ndogo ya (6); na  
 (c) kwa kubadili mpangilio wa Kanuni Ndogo ya 

(7) kuwa Kanuni Ndogo ya (6).  
  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 
41 

 7. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
41-  

(a) kwa kufuta Kanuni Ndogo ya (1) na kuiandika 
upya kama ifuatavyo: 

  “(1) Wazabuni wa kigeni 
wanaweza, kwa lengo la kupata upendeleo 
katika zabuni za ununuzi wa umma, 
kuingia katika ubia na wazabuni wa 
ndani.”; 

 (b) kwa kufuta Kanuni Ndogo ya (2); 
 (c) katika Kanuni Ndogo ya (3), kwa kufuta rejea 

ya “Kanuni Ndogo ya (2)” na badala yake 
kuweka rejea ya “Kanuni Ndogo ya (1)”;  

 (d) katika Kanuni Ndogo ya (6), kwa kufuta rejea 
ya “Kanuni Ndogo ya (5)” na badala yake 
kuweka rejea ya “Kanuni Ndogo ya (4)”; na 

 (e) kwa kubadili mpangilio wa Kanuni Ndogo za 
(3), (4), (5) na (6) kuwa Kanuni Ndogo za (2), 
(3), (4) na (5) mtawalia. 

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 
42 

 8. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
42(4) kwa kufuta rejea ya “Kanuni Ndogo ya (1)” na 
badala yake kuweka rejea ya “Kanuni Ndogo za (1) na 
(2)”. 
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Marekebisho 
ya Kanuni ya 
48 

 9. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
48(7) kwa kufuta neno “hamsini” na badala yake kuweka 
maneno “ishirini na tano”. 

  
 

Marekebisho 
ya Kanuni ya 
49 

 10. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
49(1) kwa kuongeza    maneno “katika maeneo 
yatakayobainishwa kwenye nyaraka ya zabuni na taasisi 
nunuzi” mara baada ya neno “uwezo”.  

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 
123 

11. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
123(3)- 
(a) kwa kufuta aya (a); na 

 (b) kwa kubadili mpangilio wa aya (b) na (c) kuwa 
aya (a) na (b) mtawalia. 

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 
134 

 12. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
134- 

(a) katika Kanuni Ndogo ya (1), kwa kufuta 
maneno “afisa masuuli atapaswa” yaliyopo 
katika maneno ya ufunguzi na badala yake 
kuweka maneno “Bohari ya Dawa itapaswa”; 

 (b) katika Kanuni Ndogo ya (5), kwa kufuta 
maneno “Afisa masuuli atatoa” na badala yake 
kuweka maneno “Bohari ya Dawa itatoa”; na 

 (c) katika Kanuni Ndogo ya (7), kwa kufuta 
maneno “Taasisi nunuzi zitatumia” na badala 
yake kuweka maneno “Bohari ya Dawa 
itatumia”. 

  
 

Marekebisho 
ya Kanuni ya 
162 

 13. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
162(1) kwa kufuta maneno “sifa za ubora na vigezo vya 
kiufundi vya zabuni” na badala yake kuweka maneno 
“masuala ya ubora na ya kiufundi ya zabuni husika”. 

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 
171 

 14. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
171(2) kwa kufuta tarakimu “322” na badala yake kuweka 
tarakimu “313A”. 
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Marekebisho 
ya Kanuni ya 
226 

 15. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
226 kwa kufuta maneno “zingine zozote”. 

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 
230 

 16. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
230(5) kwa kufuta maneno “Kundi A au Kundi B” na 
badala yake kuweka maneno “Kundi A, Kundi B au Kundi 
C”.  

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 
233 

 17. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
233 kwa kuongeza mara baada ya Kanuni Ndogo ya (9) 
Kanuni Ndogo ifuatayo: 

  “(10) Endapo muafaka hautafikiwa 
ndani ya muda wa majadiliano 
ulioongezwa, majadiliano yatachukuliwa 
kuwa yameshindikana na timu ya 
majadiliano itapendekeza kukataliwa kwa 
mzabuni, na endapo itaonekana inafaa, 
kupendekeza kumwalika mzabuni mshindi 
anayefuata kwa ajili ya majadiliano.”. 

  
Kuongezwa 
Kanuni ya 
313A 

 18. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kuongeza 
mara baada ya Kanuni ya 313 Kanuni mpya ifuatayo: 

  “Kamati ya 
ukaguzi na 
mapokezi  

 313A.-(1) Afisa Masuuli 
atateua kwa kila zabuni kamati ya 
ukaguzi na mapokezi ya bidhaa, kazi 
za ujenzi au huduma ambayo 
itaundwa na wajumbe watatu mmoja 
kutoka katika Idara tumizi na wengine 
wenye utaalamu wa masuala ya 
ununuzi au eneo la mradi.  

    (2) Katika mazingira ya 
kipekee, Afisa Masuuli anaweza 
kuunda kamati ya ukaguzi na 
mapokezi yenye wajumbe zaidi ya 
watatu kulingana na thamani na 
ugumu wa ununuzi endapo kuna 
sababu za msingi za ongezeko hilo na 
idadi witiri ya wajumbe itazingatiwa. 

    (3) Kamati ya ukaguzi na 
mapokezi itapaswa- 
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   (a) kukagua na kupokea 
bidhaa, kazi za ujenzi au 
huduma katika eneo 
litakaloainishwa kwenye 
mkataba au eneo lingine 
lolote baada ya kupata 
idhini ya taasisi nunuzi; 

   (b) kukagua bidhaa, kazi za 
ujenzi au huduma kwa 
lengo la kubaini endapo 
zimewasilishwa au 
kukamilika kwa wakati, 
ziko sahihi, kamili na 
zenye ubora kwa mujibu 
wa mkataba; 

   (c) kukataa bidhaa, kazi za 
ujenzi au huduma ambazo 
hazijakamilika au 
hazijakidhi masharti ya 
mkataba;  

   (d) kukagua nyaraka zote 
muhimu; na 

   (e) kuandaa taarifa ya ukaguzi 
na kuiwasilisha kwa Afisa 
Masuuli kwa hatua stahiki. 

    (4) Pale ambapo mjumbe wa 
kamati ya ukaguzi na mapokezi 
amekataa kupokea bidhaa, kazi za 
ujenzi au huduma zilizowasilishwa 
kwa kuandika maoni ya 
kutokukubaliana, kamati itawasilisha 
taarifa hiyo kwa Afisa Masuuli kwa 
hatua stahiki.”. 

  
Kufutwa kwa 
Kanuni ya 322 

 19. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta 
Kanuni ya 322. 

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 
324 

 20. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
324 kwa kuongeza mara baada ya Kanuni Ndogo ya (3) 
Kanuni Ndogo zifuatazo:  
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   “(4) Endapo muuzaji atashindwa 
kuondoa bidhaa ndani ya muda ulioainishwa 
chini ya Kanuni Ndogo ya (3), taasisi nunuzi 
inaweza, iwapo itaona inafaa au kwa sababu za 
msingi zilizotolewa na mzabuni, kuongeza 
muda usiozidi siku kumi na nne.  

  
 
 
 

 
 
 

Sura ya 
348 

 (5) Endapo mzabuni atashindwa 
kuondoa bidhaa ndani ya muda ulioainishwa 
katika Kanuni Ndogo za (3) na (4), bidhaa hizo 
zitachukuliwa kuwa zimetelekezwa na 
zitashughulikiwa kwa mujibu wa masharti ya 
Sheria ya Fedha za Umma na Kanuni zake.”. 

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 
329 

 21. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 
329(5) kwa kufuta maneno “kurekebisha dosari au 
kukamilisha kazi za ujenzi” na badala yake kuweka 
maneno “au kurekebisha dosari”. 

 
 
 
 
Dodoma,             MWIGULU LAMECK NCHEMBA MADELU,  
      31 Desemba, 2024                                    Waziri wa Fedha 


